สัปดาห์ที่ 14


 แผนการจัดการเรียนรู้
โรงเรียนนาถ่อนวิทยานุกูล
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษา เขต 22 (นาถ่อน-โพนแพง)



รายวิชาภาษาอังกฤษ                                               รหัสวิชา อ.30400303  

หน่วยที่ 1 ชื่อหน่วยการเรียนรู้ Life at school          ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4

เรื่อง My schoo                                                        จำนวน 1 ชั่วโมง

ชื่อผู้สอน จิราภา คะเซ็นเชื้อ                                     วันที่ 19 เดือน เมษายน พ.ศ. 2561


1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร (Communications)
              มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจ ตีความ เรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
              ตัวชี้วัด
              ต 1.3 ป.4/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับสถานที่ต่างๆ ภายในโรงเรียน

2. สาระสำคัญ
    การเรียนรู้คำศัพท์สถานที่ วิชาเรียน ห้องต่างๆ ภายในโรงเรียน ห้องเรียน ผู้เรียนต้องสามารถใช้คำ ศัพท์และประโยคที่เกี่ยวข้องกับการถาม – ตอบให้รายละเอียด เกี่ยวกับโรงเรียน ห้องเรียน วิชาเรียนได้ถูกต้อง

3. สมรรถนะสำคัญ

  1. ความสามารถในการสื่อสาร
  2. ความสามารถในการคิด
  3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
  1. มีจิตสาธารณะ
  2. ซื่อสัตย์สุจริต
  3. มีวินัย
  4. ใฝ่เรียนรู้ 

5. จุดประสงค์การเรียนรู้
  1. นักเรียนสามารถอ่าน และบอกความหมายของคำศัพท์ต่างๆ ในโรงเรียนได้ถูกต้อง (K)
  2. นักเรียนสามารถเข้าใจข้อความที่อ่าน และสามารถเลือกใช้คำศัพท์ให้สอดคล้องกันได้ถูกต้อง (P)
  3. นักเรียนสามารถใช้ภาษาอังกฤษตามสถานการณ์และรูปแบบต่างๆ ได้ (P)
  4. นักเรียนสามารถทำงานร่วมกับผู้อื่น และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น (A)
6. สาระการเรียนรู้
ความรู้ (K)

     การรู้จักวางแผน วิเคราะห์ ขั้นตอนการทำงานตามกระบวนการทำงาน จะทำให้การทำงานสำเร็จอย่างรวดเร็ว มีประสิทธิภาพ บรรลุตามเป้าหมายที่กำหนดไว้

ทักษะกระบวนการ (P)

  1. กระบวนการคิด : การให้เหตุผล การสรุปความรู้
  2. ทักษะการทำงานกลุ่ม
  3. การนำเสนอผลงาน
  4. ทักษะการแสวงหาความรู้
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
  1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 
  2. อยู่อย่างพอเพียง
  3. ซื่อสัตย์ สุจริต 
  4. มุ่งมั่นในการทำงาน
  5. มีวินัย 
  6. รักความเป็นไทย
  7. ใฝ่เรียนรู้ 
  8. มีจิตสาธารณะ
7. ชิ้นงานหรือภาระงาน
     1. ใบงานที่ 1 My school
     2. ใบงานที่ 2 Classroom
     3. ใบงานที่ 3 Library
     4. ใบงานที่ 4 Canteen
     5. ใบงาน 5 ชุดสำหรับกิจกรรมระหว่างเรียน

8. กิจกรรมการเรียนรู้
     วิธีการสอนแบบสถานการณ์จำลอง 7 ขั้นตอน
       กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน

ขั้นที่ 1 ผู้สอนเตรียมสถานการณ์จำลอง
ครูมีการเตรียมห้องเรียน หรือสถานที่จริง และเตรียมอุปกรณ์ในการเรียนการสอน เช่น ใบความรู้ บัตรคำศัพท์ ใบงานทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียน

ขั้นที่ 2 ผู้สอนนำเสนอสถานการณ์จำลอง บทบาท ข้อมูล และกติกาการเล่น
ครูอธิบายเกี่ยวกับรายวิชาที่จะเรียนว่ามีจุดประสงค์อะไรในการเรียนการสอน และจะได้อะไรจากการเรียนการสอนในครั้งนี้ และมีการถาม-ตอบ และแสดงความคิดเห็นกับนักเรียนเกี่ยวกับสถานที่ภายในโรงเรียน ห้องแต่ละห้องในโรงเรียน เพื่อเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียน ซึ่งจะมีทดสอบก่อนเรียน และแจกใบความรู้

กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
ขั้นที่ 3 ผู้เรียนเลือกบทบาทที่จะเล่น หรือผู้สอนกำหนดบทบาทให้ผู้เรียน
ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มล่ะเท่าๆ กัน โดยในกลุ่มมีการคละเด็กนักเรียนที่เรียนเก่ง ปานกลาง และอ่อน เข้าด้วยกัน

ขั้นที่ 4 ผู้เรียนเล่นตามกติกาที่กำหนด
ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หลังจากทำเสร็จครูนำเสนอบัตรภาพเกี่ยวกับสถานที่ภายในโรงเรียน ได้แก่ My school, Classroom, Library, Canteen ทีละภาพ โดยครูออกเสียงให้นักเรียนฟัง แล้วให้นักเรียนออกเสียงตาม 2-3 ครั้ง ครูให้นักเรียนบอกสถานที่ตามบัตรคำที่ครูแสดงให้ดู โดยมีบัตรคำสองชุด
ชุดที่ 1 บัตรภาพของสถานที่ที่มี คำศัพท์ คำอ่าน และคำแปล
ชุดที่ 2 บัตรภาพสถานที่ที่ไม่มี คำศัพท์ คำอ่าน และคำแปล

ขั้นที่ 5 ผู้สอนและผู้เรียน ร่วมกันอภิปรายเกี่ยวสถานการณ์ ข้อมูล และกติกาของสถานการณ์ วิธีการเล่น พฤติกรรมการเล่น และผลการเล่น

  • ทดสอบก่อนเรียน 10 ข้อ 10 นาที (ใบงานที่ 1)
  • แจกใบงาน พร้อมให้ความรู้เกี่ยวกับสถานที่ภายในโรงเรียน 10 นาที
  • ครูนำเสนอบัตรภาพเกี่ยวกับสถานที่ต่างๆ ภายในโรงเรียน โดยใช้ (บัตรคำชุดที่ 1) ได้แก่ My school, Classroom, Library, Canteen ทีละภาพโดยครูออกเสียงให้ และครูนำสะกดคำ แล้วให้นักเรียนออกเสียงตาม 2-3ครั้ง 5 นาที
  • ครูนำเสนอบัตรภาพเกี่ยวกับสิ่งของต่างๆ โดยใช้ (บัตรชุดที่ 2) ได้แก่ หนังสือ, ช้อน, ส้อม, โต๊ะเรียน, อาหาร, ขนมปัง เป็นต้น แล้วครูให้นักเรียนบอกสิ่งของเหล่านี้ว่าควรอยู่สถานที่ใดภายในโรงเรียน 10 นาที
  • แจกใบงานให้แต่ละกลุ่มซึ่งมีใบงานอยู่ 5 ชุด แต่ละกลุ่มจะได้ใบงานสลับกัน (ใบงานที่2) 10 นาที
  • ทดสอนหลังเรียน 10 ข้อ ( ใบงานที่ 3 ) 15 นาที
กิจกรรมความคิดรวบยอด
     ขั้นที่ 6 ผู้สอนและผู้เรียน สรุปการเรียนรู้ที่ได้รับจากการเล่น
มีการทดสอนหลังเรียน 10 ข้อ ( ใบงานที่ 3 ) 10 นาที
    ขั้นที่ 7 ผู้สอนประเมินผลการเรียนรู้ของผู้เรียน
ครูมีการเก็บคะแนน ทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียน โดยเอาคะแนนก่อนเรียนและหลังเรียนมาเปรียบเทียบว่ามีคะแนนเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากเดิม นอกจากนี้ยังมีการนำคะแนนแต่ละใบงานมาร่วมกัน เพื่อหากลุ่มที่มีคะแนนมากสุดและมีการแจกรางวัลเพื่อเป็นการเสริมแรงในการเรียน

9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. สื่อสิ่งพิมพ์เอกสารการสอน ใบความรู้ / ใบงาน / แบบประเมิน / แบบบันทึกการเรียนรู้
2. บัตรคำศัพท์สถานที่ต่างๆ ภายในโรงเรียน
3. บัตรภาพสิ่งของต่างๆ ภายในโรงเรียน
4. สถานที่ เช่น ห้องเรียน
5. บุคคล เช่น ผู้ปกครอง ครู บุคคลที่ประกอบอาชีพต่าง ๆ
6. สื่ออื่นๆ .................................................................

10. กิจกรรมเสนอแนะ
นักเรียนศึกษา ค้นคว้า และสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับกระบวนการทำงานเป็นทีมจากบุคคลอื่น ๆ เช่น ผู้ปกครอง ผู้รู้ แล้วบันทึกความรู้

บันทึกหลังการสอน
1. ผลการจัดการเรียนการสอน
1.1 การประเมินด้านความรู้
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
1.2 การประเมินด้านทักษะกระบวนการ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
1.3 การประเมินด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
2. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
3. แนวทางแก้ไข
..................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................


ลงชื่อ จิราภา ครูผู้สอน

(นางสาวจิราภา คะเซ็นเชื้อ)

วันที่……..เดือน……………….พ.ศ……


ความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระภาษาอังกฤษ
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………


ลงชื่อ.................................

( ................................... )

ตำแหน่ง.....................................

วันที่……..เดือน……………….พ.ศ………


ความคิดเห็นของผู้บริหาร
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………


ลงชื่อ.................................

(..........................................)

ตำแหน่ง...................................................

วันที่……..เดือน……………….พ.ศ………




ภาคผนวก

ใบความรู้ที่ 1

ใบความรู้ที่ 2


ใบความรู้ที่ 3

ใบความรู้ที่ 4

ใบงานที 1

ใบงานที 2

ใบงานที 3

ใบงานที 4

ใบงานที 5

Pre-test

Post-test

แบบเฉลยใบงานที่ 1

แบบเฉลยใบงานที่ 2

แบบเฉลยใบงานที่ 3

แบบเฉลยใบงานที่ 4

แบบเฉลยใบงานที่ 5

แบบเฉลย Pre-test

แบบเฉลย Post-test

การประเมินผลตามสภาพจริง (Rubrics)
วิธีการ/เครื่องมือที่หลากหลาย   ดังนี้
1. สิ่งที่ต้องการวัด
                1.1  ความรู้   ประเมินความรู้ความเข้าใจในเนื้อหาสาระจากการตรวจชิ้นงาน  ประกอบด้วย
                            -    การวิเคราะห์  สังเคราะห์ความรู้  และเขียนสื่อความ
                            -    การนำเสนองาน
                            1.2   ทักษะกระบวนการ  ประเมินความสามารถที่ปฏิบัติได้   ประกอบด้วย
                                        -   การทำงานเป็นขั้นตอน 
                                        -   การทำงานกลุ่ม
                            -   การแก้ปัญหาการทำงาน                                          
                1.3  คุณลักษณะอันพึงประสงค์ :  ประเมินการแสดงออกซึ่งคุณลักษณะที่พึงประสงค์   ประกอบด้วย
                            -   รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์                      -   อยู่อย่างพอเพียง
                            -   ซื่อสัตย์ สุจริต                                     -   มุ่งมั่นในการทำงาน
                            -   มีวินัย                                                   -   รักความเป็นไทย
                            -   ใฝ่เรียนรู้                                              -   มีจิตสาธารณะ
                1.4 สมรรถนะสำหรับผู้เรียน : ประเมินการแสดงออกซึ่งสมรรถนะสำหรับผู้เรียน ประกอบด้วย
                            -  ความสามารถในการสื่อสาร
                            -  ความสามารถในการคิด
                            -  ความสามารถในการแก้ปัญหา
                            -  ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
                            -  ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
2. เกณฑ์การประเมิน :  แบ่งเป็น 5 ระดับ   ได้คะแนนระดับ 2 ขึ้นไป  ถือว่าผ่าน ดังนี้    
                            -    ระดับ  5  =   ดีมาก
                            -    ระดับ  4  =   ดี   
                            -    ระดับ  3   ปานกลาง
                            -    ระดับ  2  =   พอใช้(ผ่านเกณฑ์)   
                            -    ระดับ  1  =   ปรับปรุง(ไม่ผ่านเกณฑ์)
4. เกณฑ์การให้คะแนนชิ้นงาน    
            4.1   ความสามารถในการสร้างองค์ความรู้(K)
ความสามารถในการสร้างความรู้ด้วยตนเอง
ระดับคุณภาพ
5
4 
3 
2
1
1. ทำงานตามที่ได้รับมอบหมายเต็มที่               
2. สำรวจข้อมูลตามประเด็นที่กำหนด
3. วิเคราะห์ ตรวจสอบ4. เลือกข้อมูลที่ถูกต้อง
5. บันทึกข้อมูลเสร็จเรียบร้อยผลงานดี  มีคุณภาพ
1. ทำงานตามที่ได้รับมอบหมาย               
2. สำรวจข้อมูลตามประเด็นที่กำหนด
3. วิเคราะห์  เลือกข้อมูลที่ถูกต้อง
4. บันทึกข้อมูลเสร็จเรียบร้อยผลงานดี 
1. ทำงานตามคำสั่ง               
2. สำรวจข้อมูล
 3.  เลือกข้อมูลบันทึกข้อมูลเสร็จ
1. สำรวจข้อมูล
2. เลือกข้อมูลได้งานเสร็จตามกำหนด
1. สำรวจข้อมูลได้เล็กน้อย
            
           4.2   เกณฑ์ประเมินกระบวนการทำงาน(P)
เกณฑ์ประเมินกระบวนทำงาน / การทำงานอย่างเป็นขั้นตอน
ระดับคุณภาพ
5
4
3
2
1
1.วิเคราะห์งาน
ก่อนลงมือทำงาน
2. วางแผนทำงาน
3. สำรวจข้อมูลตามประเด็นที่กำหนด
4. ตรวจสอบข้อบกพร่องงานที่ทำ
5. แก้ไขปรับปรุงงาน
ให้ดีขึ้นก่อนส่ง
1.วิเคราะห์งานที่ทำ
2. วางแผนทำงาน
3. สำรวจข้อมูล
4. ตรวจสอบแก้ไขงานให้ดีขึ้นก่อนส่ง
1.วิเคราะห์งาน
2.  สำรวจข้อมูล
3. ตรวจสอบแก้ไขงานก่อนส่ง
1. สำรวจข้อมูล
2. บันทึกข้อมูลได้พอสมควร
1. สำรวจและบันทึกข้อมูลได้เล็กน้อย





          
4.3    เกณฑ์ประเมินกระบวนการกลุ่ม(P)
                  เกณฑ์ประเมินความสามารถในการทำงานกลุ่ม / การมีส่วนร่วมกันทำงาน
ระดับคุณภาพ
5
4
3
2
1
1. ปฏิบัติหน้าที่
ตาม บทบาทตนเอง
2. ทำงานตามที่
ได้ รับมอบหมาย
3. ปฏิบัติตามข้อตกลงของกลุ่ม
4. รับฟังความคิดเห็นผู้อื่น
5. ทำงานเสร็จเรียบร้อยผลงานดี
1. ปฏิบัติหน้าที่
ตาม บทบาทตนเอง
2. ทำงานตามที่ได้ รับมอบหมาย
3. รับฟังความคิดเห็นผู้อื่น
5. ทำงานเสร็จเรียบร้อยผลงานดี
1. ปฏิบัติหน้าที่
ตาม บทบาทตนเอง
2. ทำงานตามที่ได้ รับมอบหมาย
3. ทำงานเสร็จเรียบร้อยผลงานพอใช้
1. ปฏิบัติงานในส่วนของตนเอง
2. ทำงานเพียงแค่ให้งานเสร็จ
1.ไม่ให้ความร่วมมือในการทำงานกลุ่ม

                4.4   เกณฑ์ประเมินกระบวนการแก้ปัญหาการทำงาน(P)
เกณฑ์ประเมินความสามารถในการแก้ปัญหาการทำงาน
ระดับคุณภาพ
5
4
3
2
1
1. ตรวจสอบการทำงาน
2. ทราบปัญหาที่เกิดขึ้น
3. วิเคราะห์ผลกระทบ
จากปัญหาที่เกิดขึ้น
4. กำหนดวิธีแก้ปัญหา
5. เลือกวิธีแก้ปัญหาตรงประเด็น  เกิดประโยชน์มากที่สุด
1. ตรวจสอบการทำงาน
2. ทราบปัญหาที่เกิดขึ้น
3. กำหนดวิธีแก้ปัญหา
5. เลือกวิธีแก้ปัญหา
ได้ตรงประเด็น 
1. ทราบปัญหา
ที่เกิดขึ้น
3. กำหนด
วิธีแก้ปัญหา
5. เลือก
วิธีแก้ปัญหา
ได้ตรงประเด็น 
1.ทราบปัญหา
ที่เกิดขึ้น
2. แก้ปัญหาเพื่อให้งาน
แล้วเสร็จ
1. ทราบปัญหาที่เกิดขึ้นแก้ปัญหาไม่ตรงประเด็นงานไม่เสร็จ

     4.5    เกณฑ์คุณลักษณะที่พึงประสงค์ด้านความรับผิดชอบ(
A)
เกณฑ์ประเมินความรับผิดชอบ / การส่งงาน
ระดับคุณภาพ
5
4
3
2
1
ทำงานเสร็จ
ส่งงานตรงเวลา
ครั้งที่  1 
ทำงานเสร็จติดตาม/ทวงถาม  1  ครั้ง
เหตุผลรับฟังได้  
ทำงานเสร็จติดตาม ทวงถาม   2  ครั้ง
เหตุผลรับฟังได้  
ทำงานเสร็จติดตาม/ทวงถามมากกว่า 2 ครั้ง
 ส่งงานช้ามาก  
ทำงานไม่เสร็จ
ไม่สนใจไม่ส่งงาน
ไม่มีเหตุผล 
               
                4.6    เกณฑ์คุณลักษณะที่พึงประสงค์ด้านความเสียสละ(A)
เกณฑ์ประเมินความเสียสละในการทำงาน
ระดับคุณภาพ
5
4
3
2
1
1. ทำงานอย่างตั้งใจ
2. ทุ่มเทให้กับงานเต็มที่
3. เสียสละแรงกาย แรงใจทำงานกลุ่ม
4. ไม่เกี่ยงงาน
5. ช่วยเหลือเพื่อนด้วยความเต็มใจจนงานเสร็จลุล่วงไปด้วยดี
1. ทำงานอย่างตั้งใจ
2. ทุ่มเททำงานเต็มที่
3. เสียสละแรงกาย แรงใจทำงานกลุ่ม
4. ช่วยเหลือเพื่อนจนงานเสร็จลุล่วงไปด้วยดี
1. ทำงานอย่างตั้งใจ
2. ทุ่มเททำงานเต็มที่
3. ช่วยเหลือเพื่อนจนงานเสร็จลุล่วงไปด้วยดี
1. ทำงานเต็มความสามารถ
2. ช่วยเหลือเพื่อนจนงานเสร็จ
1. ทำงานของตนเองไม่ช่วยงานคนอื่น

แบบประเมินทักษะทางภาษา
         วิชา ภาษาอังกฤษ                                                       ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
          Lesson …………………………………..                   กิจกรรม…………………………..
       คำชี้แจง  ให้ครูผู้สอนสังเกตการใช้ทักษะทางภาษาในขณะปฏิบัติกิจกรรม โดยเขียนระดับคะแนนลงใน
ตาราง ให้ตรงกับความสามารถของผู้เรียน
เกณฑ์การให้คะแนน          4 = ดีมาก              3 = ดี                      2 = พอใช้               1 = ควรปรับปรุง




เลขที่






ชื่อ-สกุล



ฟัง/พูดสนทนาเกี่ยวกับคำศัพท์ของ
สถานที่ต่างๆ






อ่านออกเสียง สะกดคำ และบอกความหมายคำศัพท์ที่เรียนได้
พูด/เขียนประโยคได้




พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องที่เรียนได้
ออกเสียงคำศัพท์ที่ลงท้ายได้



รวมคะแนน


สรุปผล
การประเมิน


ผ่าน

ไม่ผ่าน

























































































































ลงชื่อ…………….……………………..ผู้ประเมิน
การประเมิน:  นักเรียนที่ได้คะแนน  10  คะแนนขึ้นไป  ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน (คะแนนเต็ม 20)
 แบบประเมินชิ้นงาน
คำชี้แจง :              ให้ครูผู้สอน ตรวจชิ้นงานของนักเรียน  โดยเขียนระดับคะแนนลงในตาราง  ให้ตรงกับความสามารถของผู้เรียน
เกณฑ์การให้คะแนน   4  =  ดีมาก   3              =  ดี        2  =  พอใช้                  1     =    ต้องปรับปรุง




เลขที่






ชื่อ-สกุล



การนำเสนอผลงาน  (ในภาพรวม)





การเตรียมความพร้อมก่อนนำเสนอ (หรือความสามัคคีในการทำงาน)
ความถูกต้องของชิ้นงาน



ความเรียบร้อยสวยงาม
ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์



รวมคะแนน


สรุปผล
การประเมิน


ผ่าน

ไม่ผ่าน

























































































































     การประเมิน:  นักเรียนที่ได้คะแนน  10  คะแนนขึ้นไป  ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน (คะแนนเต็ม 20)

ลงชื่อ…………….……………………..ผู้ประเมิน


ประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 8 ด้าน
คำชี้แจง :ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียน ในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน  แล้วขีด  P ลงในช่องว่าง
                ให้ตรงกับระดับคะแนน และตามความเป็นจริง โดยมีเกณฑ์การให้คะแนน ดังนี้
                                                                4   =   พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนมาก  และบ่อยครั้ง  สม่ำเสมอ             
                                                                3   =   พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่ำเสมอ
                                                                2   =   พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง            
                                                                1   =   พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง                                  

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ด้าน
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
4
3
2
1
1.รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
1.1  มีความรัก และภูมิใจในความเป็นชาติ




1.2  ปฏิบัติตนตามหลักธรรมของศาสนา




1.3  แสดงออกถึงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์




2. ซื่อสัตย์สุจริต
2.1  ปฏิบัติตามระเบียบการสอน และไม่ลอกการบ้าน




2.2  ประพฤติ ปฏิบัติ ตรงต่อความเป็นจริงต่อตนเอง




2.3  ประพฤติ ปฏิบัติ ตรงต่อความเป็นจริงต่อผู้อื่น




3. มีวินัย
3.1  เข้าเรียนตรงเวลา




3.2  แต่งกายเรียบร้อยเหมาะสมกับกาลเทศะ




3.3  ปฏิบัติตามกฎระเบียบของห้อง




4. ใฝ่เรียนรู้
4.1  แสวงหาข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ต่างๆ




4.2  มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็นระบบ




4.3  สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล




5. อยู่อย่างพอเพียง
5.1  ใช้ทรัพย์สินและสิ่งของของโรงเรียนอย่างประหยัด




5.2  ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า




5.3  ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน




6. มุ่งมั่นในการทำงาน
6.1  มีความตั้งใจ และพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย




6.2  มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรค เพื่อให้งานสำเร็จ




7. รักความเป็นไทย
7.1  มีจิตสำนึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย




7.2  เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย




8. มีจิตสาธารณะ
8.1  รู้จักการให้เพื่อส่วนรวม และเพื่อผู้อื่น




8.2  แสดงออกถึงการมีน้ำใจหรือการให้ความช่วยเหลือผู้อื่น




8.3  เข้าร่วมกิจกรรมบำเพ็ญตนเพื่อส่วนรวมเมื่อมีโอกาส





แบบประเมินทักษะทางภาษา
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)

ที่
ชื่อ สกุล
ทักษะที่ประเมิน
รวม
คะแนน
ระดับคุณ
ภาพ
การฟัง                       การพูด
การอ่าน
การเขียน
1.เข้าใจความหมายของคำศัพท์ /ประโยค
2. สรุปสาระที่ฟังได้           
1.ออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้องชัดเจน
2.พูดได้ถูกต้องตรงประเด็น
1.อ่านออกเสียงคำศัพท์/ประโยคถูกต้อง
2.อ่านเว้นวรรคตอนถูกต้อง
3.อ่านออกเสียงหนักเบาในคำและ                       สูงต่ำในประโยค  
1.เขียนคำศัพท์/ประโยคถูกต้อง 
2.เครื่องหมายวรรคตอน/ช่องไฟถูกต้อง
3.มีความคิดสร้างสรรค์
5
5
5
5
5
3
2
5
3
2


1













2













3













4













5














เกณฑ์การประเมินและระดับคุณภาพ
คะแนน 9 10  คะแนน                   หมายถึง                                ดีมาก
คะแนน 7   8   คะแนน                  หมายถึง                                ดี
คะแนน 5   6   คะแนน                  หมายถึง                                พอใช้
คะแนน 1   4   คะแนน                  หมายถึง                                ปรับปรุง
จำนวนคนที่ผ่านระดับคุณภาพ......................คน   ร้อยละ...............
จำนวนคนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ..................คน   ร้อยละ..............

                                                                      ลงชื่อ................................... ผู้ประเมิน

แบบประเมินพฤติกรรมนักเรียน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)

ที่
ชื่อ สกุล
พฤติกรรมที่ประเมิน
รวม
คะแนน
ระดับคุณภาพ

ขยันใฝ่รู้ใฝ่เรียน
ความเชื่อมั่นในตนเอง /
กล้าแสดงออก
เจตคติที่ดีต่อการเรียน
1.ปฏิบัติงานด้วยตนเอง
2. มีความตั้งใจ/มาเรียนสม่ำเสมอ
3.รู้จักศึกษาค้นคว้า
4.งานเสร็จทันเวลา
1.อาสาปฏิบัติกิจกรรม
2.ปฏิบัติงานอย่างคล่องแคล่ว
3.มีความคิดสร้างสรรค์
1.มีความสนใจในการเรียน
2.ร่วมกิจกรรมด้วยความเต็มใจ
3.ร่วมกิจกรรมด้วยความสนุกสนาน
3
2
3
2
5
3
2
4
3
3


1













2













3













4













5














เกณฑ์การประเมินและระดับคุณภาพ
                คะแนน 9 10  คะแนน                   หมายถึง                                ดีมาก
                คะแนน 7   8   คะแนน                  หมายถึง                                ดี
                คะแนน 5   6   คะแนน                  หมายถึง                                พอใช้
                คะแนน 1   4   คะแนน                  หมายถึง                                ปรับปรุง
จำนวนคนที่ผ่านระดับคุณภาพ......................คน   ร้อยละ...............
จำนวนคนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ..................คน   ร้อยละ...............

                                                                       ลงชื่อ................................... ผู้ประเมิน

แบบบันทึกสรุปผลการเรียนรู้สำหรับผู้เรียน
ชื่อ-นามสกุล _______________________________________เลขที่  ________ชั้น___________
         วันที่________เดือน_________________________พ.ศ.___________
คำชี้แจง ให้นักเรียนบันทึกสรุปผลการเรียนรู้จากหน่วยการเรียนรู้นี้

 หมายเหตุ ให้ครูทำสำเนาแบบบันทึกนี้เพื่อให้นักเรียนบันทึกทุกหน่วยการเรียนรู้

บรรณานุกรม
            พิจิตรา ธงพานิช. (2560). วิชาการออกแบบและการจัดการเรียนรู้ในชั้นเรียน. นครปฐม :  โรงพิมพ์มหาวิทยาลัยศิลปากร วิทยาเขตพระราชวังสนามจันทร์.
                สำนักงานคณะกรรมการการศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ. (2559). คลังสื่อการเรียนรู้ (DLIT Resources). (ระบบออนไลน์). แหล่งที่มา www.dlit.ac.th (20 เมษายน 2561).




                



















ความคิดเห็น

โพสต์ยอดนิยมจากบล็อกนี้

สัปดาห์ที่ 4

สัปดาห์ที่ 8

สัปดาห์ที่ 15